Björn Teitsson 11. jún. 2021

70 andlit fyrir 70 ár - Sigríður Thorlacius

  • SIGRIDUR_1623407756714

Sigríður Thorlacius, ein ástsælasta söngkona þjóðarinnar, hefur misst tvær systir sínar vegna krabbameina. Þær fengu báðar heilaæxli. Sem hluta bataferlis, gerðist Sigríður síðan Velunnari Krabbameinsfélagsins, til að styðja við rannsóknir, fræðslu og ráðgjöf vegna krabbameina. 

Sigríður Thorlacius er ein ástsælasta söngkona þjóðarinnar. Hún gekk í Menntaskólann við Hamrahlíð og söng þar í kórnum hjá Þorgerði Ingólfsdóttur, eins og svo margt af okkar færasta tónlistarfólki. Sigríður á að baki einstaklega farsælan feril sem popp-og djasssöngkona, með hljómsveitinni Hjaltalín, í samstarfsverkefninu GÓSS og fjölbreyttum verkefnum sem ætíð er tekið eftir. Hún hefur hlotið margar viðurkenningar, þar á meðal Íslensku tónlistarverðlaunin árið 2014 sem söngkona ársins. Sigríður, eins og langflestir Íslendingar, á sér sögu með krabbameinum.

Yngst í fimm systra hópi, upplifir hún að missa tvær systur sínar úr krabbameinum. Á stuttu tímabili. Ingileif lést árið 2010 og Sólveig árið 2014. Báðar fengu þær heilaæxli. Að komast í gegnum slíkan missi er ekki auðvelt, það er stórt verkefni fyrir hvern sem er. Sigríður var rétt að skríða saman eftir fyrri missi og fær fréttir um að veikindi herji á enn aðra systur. En þann dag í dag er öll fjölskylda hennar smeyk við hvers konar höfuðverki, skiljanlega. Þau notuðu heldur aldrei orðið krabbamein um veikindi systranna, það var of yfirþyrmandi.

Að sögn Sigríðar var partur af hennar bataferli að taka þátt í einhverju starfi sem skipti máli, að vita að hennar fjármunir myndu fara til rannsókna, fræðslu og forvarna og ráðgjafar fyrir krabbameinsgreinda og aðstandendur þeirra. Hún gerðist því Velunnari Krabbameinsfélagsins og hefur verið það í rúman hálfan áratug. Velunnarar eru mikilvægustu bakhjarlar félagsins, sem styðja það mánaðarlega með hóflegum fjárframlögum. Sigríði, og öllum okkar Velunnurum, erum við, sem og krabbameinsgreindir og aðstandendur, ævinlega þakklát. Með kraftmiklum rannsóknum, bættri fræðslu og forvörnum, fækkum við krabbameinum.

Sigríður Thorlacius er eitt af 70 andlitum Krabbameinsfélagsins á afmælisárinu 2021. Við ætlum að birta 70 myndir eða myndskeið af fólki sem hefur komið við sögu í baráttunni gegn krabbameinum í 70 ára sögu félagsins. Krabbameinsfélagið er rekið fyrir sjálfsaflafé með stuðningi frá íslenskum almenningi og fyrirtækjum. Við hvetjum fólk til að fylgjast með á instagram og facebook, myllumerkið er #70andlit

https://www.youtube.com/watch?v=NPc_Pxr2gXs


Fleiri nýjar fréttir

21. okt. 2021 : Fjölsótt málþing skorar á heil­brigðis­yfir­völd að setja brjósta­heilsu í for­gang

Málþing um brjóstakrabbamein fór fram miðvikudaginn 20. október að viðstöddu fjölmenni. Auk þess var fylgst með dagskránni í gegnum streymisveitu Krabbameinsfélagsins á ríflega 100 stöðum um land allt.

Lesa meira

21. okt. 2021 : Tengsl milli mataræðis á unglingsárum og brjóstakrabbameins

Nýverið birtist íslensk vísindagrein í American Journal of Epidemiology um áhrif vaxtarhraða á unglingsárunum á áhættuna að greinast með krabbamein í brjóstum og í blöðruhálskirtli síðar á ævinni.

Lesa meira

15. okt. 2021 : Bleiki dagurinn er í dag

Við finnum fyrir mikilli stemmningu í samfélaginu fyrir deginum og til að mynda hafa fjölmörg fyrirtæki komið við hjá okkur og keypt slaufur, sokka, fánalengjur, blöðrur og servíettur fyrir Bleika kaffið.

Lesa meira

14. okt. 2021 : VERUM TIL - mál­þing um brjósta­krabba­mein

Bleikt málþing um brjóstakrabbamein fer fram miðvikudaginn 20. október kl. 17:00-18:15 á vegum Brjóstaheilla – Samhjálpar kvenna,Krabbameinsfélags höfuðborgarsvæðisins og Ráðgjafarþjónustu Krabbameinsfélagsins. 

Lesa meira
Halla Þorvaldsdóttir

14. okt. 2021 : Lífið breytir um lit

Bleikur október er runninn upp. Það er táknrænt að skipta um lit í október, í mánuðinum sem helgaður er krabbameinum hjá konum, því oftar en ekki er það líkast því að lífið skipti um lit þegar fólk greinist með krabbamein.

Lesa meira

Var efnið hjálplegt?