Björn Teitsson 28. maí 2021

70 andlit fyrir 70 ár - Halldóra Thoroddsen

  • Halldora

Halldóra Thoroddsen varði rúmlega 40 árum ævi sinnar í þjónustu við Krabbameinsfélag Íslands, lengst af sem framkvæmdastjóri. Hún er eitt af 70 andlitum félagsins á 70 ára afmæli þess 2021. 

Þau eru fá andlitin sem eru jafn samofin sögu Krabbameinsfélags Íslands og andlit Halldóru Thoroddsen (1927-2014). Halldóra, eða Haddý eins og hún var kölluð af vinum og vandamönnum, varð fyrsti starfsmaður félagsins árið 1954 og átti hún eftir að starfa fyrir félagið í meira en 40 ár, lengst af sem framkvæmdastjóri en einnig yfirgjaldkeri, sem ritari og sem helsta driffjöður Krabbameinsskráarinnar sem var og er ein fremsta sinnar tegundar í heiminum.

Halldora

Halldóra var alin upp í sveit eins og svo margir Íslendingar sem byggðu upp það farsæla velferðarsamfélag sem við búum við í dag. Hún fluttist á mölina 16 ára að aldri rétt fyrir stríðslok en hún þangað flutti hún af miklu menningarheimili í Vatnsdal við Patreksfjörð. Hún stundaði skrifstofustörf í Reykjavík og nam tungumál í Noregi og Bandaríkjunum áður en hún gerðist starfsmaður Krabbameinsfélagsins, hvar hún varð ómissandi hornsteinn uppbyggingar félagsins.

Halldóra var mikil félagsmanneskja, hrein og bein í samskiptum, brosmild og hjartahlý. Söngelsk var hún með eindæmum, lífsglöð og mikill vinur vina sinna. Hún stundaði badminton á yngri árum og varð Íslandsmeistari í greininni, síðar tóku skíðin við og ávallt var hún mikil hestamanneskja. Útivistin var henni ástríða en ekki síður menningarlífið á Íslandi sem hún sá vaxa og dafna og komast í fremstu röð. Leikhúsin, myndlistarsýningar og tónleikar voru henni afar kær alla tíð.

Halldóra Thoroddsen er eitt af 70 andlitum Krabbameinsfélagsins á afmælisárinu 2021. Við ætlum að birta 70 myndir eða myndskeið af fólki sem hefur komið við sögu í baráttunni gegn krabbameinum í 70 ára sögu félagsins. Við hvetjum fólk til að fylgjast með á instagram og facebook, myllumerkið er #70andlit


Fleiri nýjar fréttir

9. jún. 2023 : Láttu mig vita ef ég get gert eitthvað fyrir þig

Þegar einhver í kringum okkur greinist með krabbamein er eðlilegt að upplifa óöryggi. þótt flestir vilji leggja sitt af mörkum til að vera til staðar getur óttinn við að segja ekki réttu hlutina eða að vita ekki hvað á að segja leitt til þess að jafnvel verði minna samband við viðkomandi en áður.

Lesa meira

30. maí 2023 : Bylting - hálfur milljarður til krabbameinsrannsókna

Vísindasjóður Krabbameinsfélagsins hefur frá stofnun sjóðsins árið 2015 styrkt 41 krabbameinsrannsókn um samanlagt 384 miljónir króna. Næsta úthlutun úr sjóðnum verður í júní næstkomandi.

Lesa meira

30. maí 2023 : Krabbameinsskimanir – mikið fyrir lítið

Áratugir eru síðan skimanir fyrir legháls- og brjóstakrabbameini voru teknar upp á Íslandi. Þær hafa fyrir löngu sannað gildi sitt þó þær veiti aldrei fullkomna vörn. Konur hér á landi hafa með afgerandi hætti sýnt að þær kunna að meta aðgengi að þeim.

Lesa meira

30. maí 2023 : Á Ís­landi greinast um 1800 manns á hverju ári með krabba­mein

Þeir gætu verið færri. Þó að ekki sé hægt að koma í veg fyrir öll krabbamein sýna rannsóknir að áhættuþættir margra krabbameina tengjast lífsstíl. Með bættri lýðheilsu þjóðar er hægt að fækka verulega ákveðnum krabbameinum.

Lesa meira

28. maí 2023 : Lokað 30. maí í ráðgjafarþjónustu vegna vinnufundar ráðgjafarteymis

Lokaða verður hjá ráðgjafarþjónustu Krabbameinsfélagsins þriðjudaginn 30. maí vegna vinnufundar ráðgjafarteymis. Hægt er að senda fyrirspurnir og erindi á radgjof@krabb.is og er þeim svarað eins fljótt og hægt er.

Lesa meira

Var efnið hjálplegt?